Tin tức Tổng hợp

Làm mất trang phục Dân quân tự vệ có phải bồi thường không ?

Bạn đang không biết Làm mất trang phục Dân quân tự vệ có phải bồi thường không ?. Trong bài viết dưới đây, các thầy cô trường THPT Sóc Trăng sẽ giúp bạn giải đáp chi tiết về Làm mất trang phục Dân quân tự vệ có phải bồi thường không ?.
Làm mất trang phục Dân quân tự vệ có phải bồi thường không ?

tin tuc 131946149054592675
Ảnh minh họa 

Theo quy định tại điểm c, khoản 7, Điều 5 Thông tư 04/2015/TT-BQP quy định quản lý, sử dụng trang phục dân quân tự vệ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành thì nội dung này được quy định như sau:

7. Trách nhiệm của dân quân tự vệ

Bạn đang xem bài: Làm mất trang phục Dân quân tự vệ có phải bồi thường không ?

a) Quản lý, sử dụng trang phục dân quân tự vệ theo quy định của pháp luật về dân quân tự vệ;

b) Báo cáo kịp thời với cấp có thẩm quyền khi phát hiện những vi phạm trong sản xuất, quản lý, sử dụng trang phục dân quân tự vệ;

c) Trường hợp trang phục bị mất, bị hỏng phải báo cáo kịp thời với người chỉ huy trực tiếp; xin cấp lại nếu có lý do chính đáng, không có lý do chính đáng phải bồi thường.

Như vậy nếu được cấp phát Trang phục Dân quân tự vệ theo quy định mà làm mất và không có lý do chính đáng thì người được cấp phải bồi thường.

Tham khảo thêm:

Điều 3. Các hành vi bị nghiêm cấm

1. Sản xuất, tàng trữ, sử dụng, mua bán, vận chuyển trái phép, làm giả trang phục dân quân tự vệ.

2. Thuê, mượn, trao đổi, lợi dụng trang phục dân quân tự vệ để có hành vi trái với quy định của pháp luật.

3. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn làm trái quy định về sản xuất, quản lý, sử dụng trang phục dân quân tự vệ.

4. Sử dụng trang phục dân quân tự vệ khi không làm nhiệm vụ.

5. Tự ý thay đổi kiểu dáng, màu sắc trang phục.

6. Cung cấp sai hoặc giả mạo kết quả thử nghiệm, kiểm tra, giám định, kiểm định, chứng nhận chất lượng, tiêu chuẩn trang phục dân quân tự vệ.

www.dqtv.vn

Xem thêm Làm mất trang phục Dân quân tự vệ có phải bồi thường không ?

Làm mất trang phục Dân quân tự vệ có phải bồi thường không ?

tin tuc 131946149054592675
Ảnh minh họa 

Theo quy định tại điểm c, khoản 7, Điều 5 Thông tư 04/2015/TT-BQP quy định quản lý, sử dụng trang phục dân quân tự vệ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành thì nội dung này được quy định như sau:

7. Trách nhiệm của dân quân tự vệ

Bạn đang xem bài: Làm mất trang phục Dân quân tự vệ có phải bồi thường không ?

a) Quản lý, sử dụng trang phục dân quân tự vệ theo quy định của pháp luật về dân quân tự vệ;

b) Báo cáo kịp thời với cấp có thẩm quyền khi phát hiện những vi phạm trong sản xuất, quản lý, sử dụng trang phục dân quân tự vệ;

c) Trường hợp trang phục bị mất, bị hỏng phải báo cáo kịp thời với người chỉ huy trực tiếp; xin cấp lại nếu có lý do chính đáng, không có lý do chính đáng phải bồi thường.

Như vậy nếu được cấp phát Trang phục Dân quân tự vệ theo quy định mà làm mất và không có lý do chính đáng thì người được cấp phải bồi thường.

Tham khảo thêm:

Điều 3. Các hành vi bị nghiêm cấm

1. Sản xuất, tàng trữ, sử dụng, mua bán, vận chuyển trái phép, làm giả trang phục dân quân tự vệ.

2. Thuê, mượn, trao đổi, lợi dụng trang phục dân quân tự vệ để có hành vi trái với quy định của pháp luật.

3. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn làm trái quy định về sản xuất, quản lý, sử dụng trang phục dân quân tự vệ.

4. Sử dụng trang phục dân quân tự vệ khi không làm nhiệm vụ.

5. Tự ý thay đổi kiểu dáng, màu sắc trang phục.

6. Cung cấp sai hoặc giả mạo kết quả thử nghiệm, kiểm tra, giám định, kiểm định, chứng nhận chất lượng, tiêu chuẩn trang phục dân quân tự vệ.

www.dqtv.vn

Bản quyền bài viết thuộc trường trung học phổ thông Sóc Trăng. Mọi hành vi sao chép đều là gian lận.
Nguồn chia sẻ: Trường THPT Thành Phố Sóc Trăng (thptsoctrang.edu.vn)

Trích nguồn: Gia sư Cần Thơ
Danh mục: Tin tức Tổng hợp

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Check Also
Close
Back to top button